Công ty TNHH BHB Nam Việt

Tư vấn khách hàng

Các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải bảo quản thực phẩm như thế nào?

Để đảm bảo các mặt hàng thực phẩm đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn về vệ sinh an toàn thực phẩm, luôn cần sự ý thức, trách nhiệm của các cơ sở, cá nhân sản xuất, kinh doanh, chế biến. vì vậy Nam Việt xin gửi tới những khách hàng là doanh nghiệp sản xuât, kinh doanh thực phẩm bài viết về cách bảo quản thực phẩm theo đúng quy định.

 

 

 

1. Khoản 1 Điều 20 Luật ATTP quy định cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải bảo đảm các điều kiện về bảo quản thực phẩm sau:

a) Nơi bảo quản và phương tiện bảo quản phải có diện tích đủ rộng để bảo quản từng loại thực phẩm riêng biệt, có thể thực hiện kỹ thuật xếp dỡ an toàn và chính xác, bảo đảm vệ sinh trong quá trình bảo quản;

b) Ngăn ngừa được ảnh hưởng của nhiệt độ, độ ẩm, côn trùng, động vật, bụi bẩn, mùi lạ và các tác động xấu của môi trường; bảo đảm đủ ánh sáng; có thiết bị chuyên dụng điều chỉnh nhiệt độ, độ ẩm và các điều kiện khí hậu khác, thiết bị thông gió và các điều kiện bảo quản đặc biệt khác theo yêu cầu của từng loại thực phẩm;

c) Tuân thủ các quy định về bảo quản của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

2. Khoản 3 Điều 21 Luật ATTP quy định: Tổ chức, cá nhân không được vận chuyển thực phẩm cùng hàng hoá độc hại hoặc có thể gây nhiễm chéo ảnh hưởng đến chất lượng thực phẩm, chỉ được dùng các phương tiện được chế tạo bằng vật liệu không làm ô nhiễm thực phẩm hoặc bao gói thực phẩm, dễ làm sạch và bảo đảm duy trì được điều kiện bảo quản thực phẩm trong suốt quá trình vận chuyển theo hướng dẫn của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh.

3. Theo Điều 18 Luật ATTP quy định dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Sản xuất từ nguyên vật liệu an toàn, bảo đảm không thôi nhiễm các chất độc hại, mùi vị lạ vào thực phẩm, bảo đảm chất lượng thực phẩm trong thời hạn sử dụng.

b) Đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định đối với dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.

c) Đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi lưu thông trên thị trường.

 

 

Tin tức liên quan